Hoàng Thị Lương 
Hoàng Thị Lương 
Thảo luận 5 thảo luận
Vỗ tay 0 vỗ tay
Lượt xem 171 lượt xem

E nghe giảng thuế CB phá tính giá là Fob Vậy nếu e nhập nhôm từ TQ

Cho e hỏi: E nghe thầy giảng thuế CB phá tính giá là Fob. Vậy nếu e nhập nhôm từ TQ về Vn thì giá chống bán phá tính giá CIf? Thuế nhẬp khẩu tính trc rồi mới tính Thuế chống bán phá giá?

Thảo luận 5 câu trả lời
Lượt xem 171 lượt xem
Vỗ tay vỗ tay
Hoàng Thị Lương  17:04 - Apr 22, 2021

hi e 

luật trong CO yêu cầu là FOB , quy tắc là vậy

còn đối với hàng nhập , thì giá trị tính thuế phải là CIF e

tính tất cả giá trị  hàng hóa + chi phí khác để về tới cảng nhập : đó là giá để tính thuế 

Vỗ tay vỗ tay
Hoàng Thị Lương  17:04 - Apr 22, 2021

Vậy m tính thuế nào trước ạ? 2 loại thuế này đều tính giá Cif, mà ko tính thuế chồng thuế?

Vỗ tay vỗ tay
Hoàng Thị Lương  07:04 - Apr 24, 2021

hi e , 

vẫn tính thuế chồng thuế e nhé 

thuế chống bán phá giá trước , rồi đến thuế nhập  khẩu , rồi VAT

e tham khảo : Điều 38 Thông tư 38/2015/TT-BTC

ví dụ : 

như tình huống này , thì áp thuế cbpg  5.47% trước thuế NK và VAT 

Vỗ tay vỗ tay
Hoàng Thị Lương  11:11 - Nov 03, 2021

Chào thầy, Nếu xuất nhập hàng hóa Vietnam - Japan thì dùng C.O đa phương (AJCEP) hay song phương (VJEPA) vậy ạ? Hay là cái nào có lợi về ưu đãi thuế đối với hàng hóa nhập khẩu hơn thì mình dùng ạ? 

Vỗ tay vỗ tay
Hoàng Thị Lương  17:11 - Nov 03, 2021

hi e 

dùng món nào có lợi về thuế e nhé 

Vỗ tay vỗ tay
Câu hỏi liên quan
@ 2020 - Bản quyền của Công ty cổ phần công nghệ giáo dục Gitiho Việt Nam
Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp số: 0109077145, cấp bởi Sở kế hoạch và đầu tư TP. Hà Nội