Đóng bảo hiểm xã hội dưới 1 năm có được trợ cấp thất nghiệp không?

Trần Linh Chi
Trần Linh Chi
Jan 06 2023

Trợ cấp thất nghiệp là một khoản phúc lợi vô cùng có ý nghĩa mà bảo hiểm xã hội dành cho người lao động. Đây cũng là vấn đề mà người lao động vô cùng quan tâm, đặc biệt là với các lao động bị sa thải do công ty cắt giảm nhân sự, giải thể. Để có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần phải đóng bảo hiểm trong một khoảng thời gian nhất định theo quy định của pháp luật. Vậy, nếu đóng bảo hiểm xã hội dưới 1 năm thì bạn có được tính trợ cấp thất nghiệp hay không? Hãy để Gitiho giải đáp giúp bạn nhé!

Ưu đãi khóa học hành chính nhân sự cho bạn

HCNSG02- Kỹ năng công việc Hành chính Nhân sự tổng hợp A-Z

G-LEARNING

6952 học viên

4.79 (19 đánh giá)

499,000đ

799,000đ

HRG01 - Khóa học Nhân sự Tổng hợp - Trở thành chuyên gia Nhân sự trong 16 giờ

SprinGO HR

850 học viên

5 (6 đánh giá)

799,000đ

1,500,000đ

Quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp

Cơ sở pháp lý

Để xem xét quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp, ta sẽ dựa vào Bộ luật Lao động 2013. Cụ thể như sau:

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy đình như sau:

Điều 49. Điều kiện hưởng: Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này và được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động, trừ các trường hợp sau đây:
    • Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động trái pháp luật;
    • Hưởng lương hưu hàng tháng và trợ cấp mất khả năng lao động;
  • Trường hợp quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 43 của Luật này đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trong thời hạn 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động; trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này đã đóng đủ từ 12 tháng trở lên trong thời hạn 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động;
  • Đã nộp đơn xin trợ cấp thất nghiệp cho Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
  •  Không tìm được việc làm trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nộp đơn xin bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
    • Thực hiện nghĩa vụ quân sự hoặc công an;
    • Đi học từ 12 tháng trở lên;
    • Tuân thủ quyết định áp dụng biện pháp khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
    • Đang bị tạm giữ; đang chấp hành hình phạt tù;
    • Định cư ở nước ngoài; đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
    • Đã chết.

Xem thêm: Bảo hiểm xã hội 1 lần là gì? Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Vì vậy, theo quy định trên:

Các trường hợp sau đây phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên: Hợp đồng lao động có thời hạn cố định và không có thời hạn cố định. 

Từ 12 tháng trở lên trong thời hạn 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây: Ký hợp đồng lao động thời vụ hoặc làm việc từ ba tháng đến dưới 12 tháng. Luật trợ cấp thất nghiệp hiện hành không quy định số tháng lẻ làm tròn, vì vậy bạn phải trả “đầy đủ” 12 tháng hoặc lâu hơn trả bảo hiểm thất nghiệp để được hưởng chế độ này. 

minh họa hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp

Hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp người lao động cần chuẩn bị

Các tài liệu cần có trong hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp

Theo điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, ể xin trợ cấp thất nghiệp, người lao động cần chuẩn bị một bộ hồ sơ với các tài liệu sau đây:

  • Mẫu đơn xin trợ cấp thất nghiệp (được sản xuất theo mẫu);
  • Bản chính hoặc bản sao được chứng nhận của một trong các tài liệu sau:
    • Hết hạn hợp đồng lao động hoặc công việc đã hoàn thành;
    • Giấy tờ chứng minh chấm dứt hợp đồng lao động (làm việc theo mùa vụ hoặc có thời hạn từ 3 tháng đến dưới 12 tháng);
    • Quyết định từ chức;
    • Quyết định sa thải;
    • Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
    • Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động;
  • Bảo hiểm xã hội.

Nơi để nộp đơn xin trợ cấp thất nghiệp

  • Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, 01 bộ hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp phải được nộp trực tiếp đến Trung tâm dịch vụ việc làm mà họ muốn nhận.
  • Sau 03 tháng, Trung tâm Dịch vụ việc làm không còn làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp, tiếp tục giữ lại thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Tổng kết

Như vậy, bạn cần phải đóng đầy đủ 12 tháng bảo hiểm xã hội mới đủ điều kiện để nhận trợ cấp thất nghiệp, đồng nghĩa với việc trong trường hợp đóng bảo hiểm xã hội và tham gia bảo hiểm thất nghiệp dưới 1 năm thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vì vậy, hãy lưu ý kĩ nội dung này để tránh hiểu lầm nhé! Nếu bạn là nhân viên hành chính nhân sự cần giải quyết các vấn đề liên quan đến chính sách, chế độ cho người lao động, bạn cũng nên lưu ý điều này. Ngoài ra, bạn có thể đọc thêm nhiều bài viết về các kiến thức liên quan đến luật lao động, luật doanh nghiệp, tuyển dụng và đào tạo trên blog Gitiho.com để có thể học hỏi, trau dồi thêm các kiến thức về ngành nhân sự. 

0/5 - (0 bình chọn)

0/5 - (0 bình chọn)

Bài viết liên quan

10 KỸ NĂNG CẦN CÓ CHO NHÂN VIÊN

10 KỸ NĂNG CẦN CÓ CHO NHÂN VIÊN

CÁC PHƯƠNG PHÁP GIÚP NGƯỜI NHÂN SỰ TĂNG KHẢ NĂNG QUẢN TRỊ

CÁC PHƯƠNG PHÁP GIÚP NGƯỜI NHÂN SỰ TĂNG KHẢ NĂNG QUẢN TRỊ

Hướng dẫn sử dụng phần mềm KBHXH khai báo bảo hiểm xã hội

Hướng dẫn sử dụng phần mềm KBHXH khai báo bảo hiểm xã hội

Hướng dẫn thiết lập font chữ và chữ ký trong Gmail chuyên nghiệp

Hướng dẫn thiết lập font chữ và chữ ký trong Gmail chuyên nghiệp

Tìm hiểu quy tắc viết email công việc chuyên nghiệp

Tìm hiểu quy tắc viết email công việc chuyên nghiệp

Những điểm mới trong Bộ Luật Lao Động 2019 tác động đến doanh nghiệp và người lao động

Những điểm mới trong Bộ Luật Lao Động 2019 tác động đến doanh nghiệp và người lao động

@ 2020 - Bản quyền của Công ty cổ phần công nghệ giáo dục Gitiho Việt Nam
Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp số: 0109077145, cấp bởi Sở kế hoạch và đầu tư TP. Hà Nội