Nguyễn Thị Ngọc Linh
Nguyễn Thị Ngọc Linh
Thảo luận 1 thảo luận
Vỗ tay 0 vỗ tay
Lượt xem 219 lượt xem

ng ty em thuộc về mảng dịch vụ nên ngày off sẽ không cố định và không

Công ty em thuộc về mảng dịch vụ nên ngày off sẽ không cố định và không rơi vào thứ 7-cn, vì thế có tháng 30 ngày nhưng ngày off có thể là 5 ngày, và công chuẩn là 26 ngày, vậy sẽ tính ntn ạ?



Thảo luận 1 câu trả lời
Lượt xem 219 lượt xem
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Ngọc Linh 10:08 - Aug 17, 2021

Luật 2019

Điều 111. Nghỉ hằng tuần

1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày Chủ nhật hoặc ngày xác định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

3. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

---

Luật quy định là tối thiểu 04 ngày, bên em sắp xếp 05 ngày vẫn hợp lý với Luật. Em tính là:

6.000.000/25 x 25 

Bởi vì em không làm 26 ngày.  Quy định của Luật là tối đa 26 ngày, em làm 25 ngày công chuẩn vẫn được mà. Tháng nào 5 ngày thì em chia cho 25, tháng nào 26 ngày em chia cho 26. 

---

Ví dụ: Em nghỉ tết nhé 5 ngày nghỉ tết

Cách 1: Mức lương/26 x 26 (trong đó 5 ngày nghỉ tết được tính là full lương) nên mặc dù họ nghỉ em vẫn phải tính là họ làm đủ 26 công (đây là trường hợp ngoài những ngày nghỉ tết này họ không nghỉ thêm nhé)

Cách 2: 

Lương ngày đi làm = 6.000.000/26 x 21 

Lương ngày lễ = 6.000.000/26 x 5

Vậy là vẫn đủ lương của NLĐ em nhé

Còn tháng làm việc bình thường thì tùy theo em quy định về ngày công cho các nhóm lao động

VD: Khối BO ngày công chuẩn = Tổng ngày trong tháng trừ đi ngày nghỉ hàng tuần 

Khối Sản xuất: 26 công = 6tr/26 x công thực tế

Khối chuyên gia: 22 công = 6tr/22 x công thực tế

Không nhất thiết toàn công ty theo 1 loại ngày công bởi tính chất công việc khác nhau. VD các chuyên gia chỉ càn 22 công là đủ công rồi vì giá trị công việc họ mang lại cho công ty cao chẳng hạn. 



Vỗ tay vỗ tay
Câu hỏi liên quan
@ 2020 - Bản quyền của Công ty cổ phần công nghệ giáo dục Gitiho Việt Nam
Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp số: 0109077145, cấp bởi Sở kế hoạch và đầu tư TP. Hà Nội