Nguyễn Hoàng Việt
Nguyễn Hoàng Việt
Thảo luận 5 thảo luận
Vỗ tay 0 vỗ tay
Lượt xem 141 lượt xem

Cho thuê xe có thu nhập dưới 100 triệu 1 năm thì có phải nộp thuế TNCN không

cho em hỏi thuế TNCN từ cho thuê xe ô tô 7 chổ hợp đồng giá trị năm trên 100 triệu, nhưng do tình hình dịch bệnh nên trong năm chỉ phát sinh doanh thu là 70 triệu thì có phải nộp thuế TNCN k?


Thảo luận 5 câu trả lời
Lượt xem 141 lượt xem
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Hoàng Việt 06:03 - Mar 13, 2022
Chào bạn, nếu tổng thu nhập từ cho thuê TSCĐ của cá nhân dưới 100tr trong năm thì không phải nộp thuế nhé!
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Hoàng Việt 20:03 - Mar 13, 2022

dạ vậy mình có cần nộp tờ khai hay chứng minh thu nhập với cơ quan thuế nơi đăng ký TSCĐ không ạ?

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Hoàng Việt 20:03 - Mar 13, 2022
Căn cứ Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính: Tại Điểm b Khoản 1 Điều 4 hướng dẫn về nguyên tắc áp dụng đối với phương pháp tính thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản: “1. Nguyên tắc áp dụng b) Đối với cá nhân cho thuê tài sản thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế GTGT và không phải nộp thuế TNCN là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng cho thuê tài sản...”. Tại Điều 8 hướng dẫn khai thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản và tổ chức khai thay, nộp thuế thay cho cá nhân cho thuê tài sản: “1. Đối với trường hợp cá nhân trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế ... - Cá nhân trực tiếp khai thuế thực hiện khai thuế GTGT, thuế TNCN nếu có tổng doanh thu cho thuê tài sản trong năm dương lịch trên 100 triệu đồng. TRường hợp này không phải kê khai nha b
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Hoàng Việt 01:03 - Mar 14, 2022

dạ còn nếu trường hợp trong hợp đồng có quy định tổ chức sẽ nộp thay hộ cá nhân 10% thuế TNCN, mà trường hợp này tuộc diện tổng doanh thu cho thuê dưới 100 triệu thì khoản khấu trừ 10% đó ở 2 gốc độ doanh nghiệp và cá nhân sẽ giải quyết như nào ạ?

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Hoàng Việt 11:03 - Mar 16, 2022

Chào bạn, trường hợp doanh thu cho thuê của cá nhân dưới 100tr thì bạn ko cần làm gì nhé. Chỉ cần có Hợp đồng và chứng từ thanh toán là được. 

Vỗ tay vỗ tay
Câu hỏi liên quan
@ 2020 - Bản quyền của Công ty cổ phần công nghệ giáo dục Gitiho Việt Nam
Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp số: 0109077145, cấp bởi Sở kế hoạch và đầu tư TP. Hà Nội