Nguyễn Thị Hồng Quyên
Nguyễn Thị Hồng Quyên
Thảo luận 8 thảo luận
Vỗ tay 0 vỗ tay
Lượt xem 119 lượt xem

Hiện tại e đang xây dựng thang bảng lươngBên ng ty e là DN NN GIÁM ĐỐC

E chào cô ạ

Hiện tại e đang xây dựng thang bảng lương

Bên công ty e là DN NN GIÁM ĐỐC đang trả mức lương kê toán trưởng thấp hơn Quản Đốc thì có sao k ạ?

Mong nhận được phản hồi từ cô ạ.



Thảo luận 8 câu trả lời
Lượt xem 119 lượt xem
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 13:08 - Aug 27, 2021

Nếu phân tích chuẩn theo 3P thì mỗi vị trí sẽ có giá trị khác nhau, và có những vị trí rất quan trọng với công ty, mang lại giá trị cao thì lương cao hơn các cấp quản lý (cũng là bình thường), nhìn trong rank này thì giám đốc lương thấp hơn quản đốc,  TBP và quản đốc cao hơn cả Giám đốc thì hơi vô lý em ạ. Có thể do bên em chưa hiểu rõ về giá trị công việc theo tiêu chuẩn nên tạm sắp xếp mức lương theo cảm tính. Em xem phần Lương P1 của cô sẽ hiểu rõ giá trị công việc là như thế nào em nhé. 

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 13:08 - Aug 27, 2021

Vâng ạ,e cảm ơn cô ạ.Em sẽ kiểm tra lại ạ 

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 14:12 - Dec 30, 2021

Cô cho em hỏi : trong tg làm thêm 4 tiếng, có nghỉ 30-45 phút. Vì tổng tg luật qđ sẽ là ko quá 40h / tháng. Vậy, nếu e trừ ra 45 phút nghỉ này, e tính chung vào tg lv luôn, để ko bị vi phạm.

Thì e sẽ qui ra tiền của 45 phút này trả cho nlđ đúng ko ạ ?

Cô hướng dẫn giúp em. 

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 22:12 - Dec 30, 2021

1/ Em bổ sung ý câu hỏi trên: trong tg làm thêm 4 tiếng của dân vp, nếu cho nlđ nghỉ 30 phút , thì số phút nghỉ giữa ca ko tính vào tg lv, để ko quá 40h / tháng ; nhưng vẫn trả lương đầy đủ cho nlđ là 4 tiếng ?

2/ số phút nghỉ giữa ca do cty chọn, ko qđ 30 hay 60 phút ?

Cô giải đáp giúp em. Cám ơn cô. 

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 17:01 - Jan 03, 2022

Nếu công ty làm liên tục không có nghỉ giữa ca, giữa giờ, mà làm suốt 8 tiếng thì mới phải tính thêm 30 phút (ca ngày) 45 phút ca đêm em nhé. Và em tính thời gian theo ngày, thì trả lương ngày lương tháng, còn khái niệm làm thêm khác nhau nên em tính 45 phút vào giờ làm việc, còn giờ làm thêm tính khác em nhé

Số phút giữa ca theo luật là 30 p ca ngày và 45 p ca đêm em xem lại quy định đó nha

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 20:01 - Jan 03, 2022

Cô ơi, e chưa hiểu ý cô.

E đang thắc mắc về " làm thêm 4 tiếng " của dân vp. Giờ HC làm từ 8h30-17h30, và từ 6h-9h tối bắt đầu tính giờ làm thêm, thì khoảng nghỉ giữa ca nghỉ 45 phút ạ ? hay ko cần tính nghỉ giữa giờ luôn. Vì nếu quá 40h / tháng thì sai luật. Nên luật có nói " tính chung tg nghỉ giữa ca vào tg lv " để ko bị vượt ngưỡng. 

Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 19:01 - Jan 06, 2022

Vậy, em nên hiểu định nghĩa: “thế nào là ca làm việc?”.

Tại Điều 63 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về ca làm việc và tổ chức làm việc theo ca

+ Ca làm việc là khoảng thời gian làm việc của người lao động từ khi bắt đầu nhận nhiệm vụ cho đến khi kết thúc và bàn giao nhiệm vụ cho người khác, bao gồm cả thời gian làm việc và thời gian nghỉ giữa giờ.

+ Tổ chức làm việc theo ca là việc bố trí ít nhất 02 người hoặc 02 nhóm người thay phiên nhau làm việc trên cùng một vị trí làm việc, tính trong thời gian 01 ngày (24 giờ liên tục).

+ Trường hợp làm việc theo ca liên tục để được tính nghỉ giữa giờ vào giờ làm việc quy định tại khoản 1 Điều 109 của Bộ luật Lao động là trường hợp tổ chức làm việc theo ca quy định tại khoản 2 Điều này khi ca làm việc đó có đủ các điều kiện sau: Người lao động làm việc trong ca từ 06 giờ trở lên và thời gian chuyển tiếp giữa hai ca làm việc liền kề không quá 45 phút.

Như vậy, căn cứ vào Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 145/2020/NĐ-CP thì người lao động làm việc theo thời giờ làm việc bình thường từ 06 giờ trở lên trong một ngày thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút liên tục, làm việc ban đêm thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút liên tục và không được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương; trường hợp người lao động làm việc theo ca liên tục từ 06 giờ trở lên thì thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc.

Vậy thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc và được hưởng lương chỉ áp dụng đối với những người lao động làm việc theo ca liên tục, còn đối với những người lao làm việc theo giờ làm việc bình thường thì sẽ không được tính.

Người lao động của công ty em làm việc thêm giờ vào ban đêm, không phải làm việc theo ca nên thời gian nghỉ giữa giờ không được tính vào thời gian làm việc.

Trên đây là câu trả lời theo ý cô hiểu về câu hỏi của em, em xem xét lại cụ thể trong công ty em nhé
Vỗ tay vỗ tay
Nguyễn Thị Hồng Quyên 15:01 - Jan 07, 2022

dạ rồi, e đã hiểu. Cám ơn cô.

Vỗ tay vỗ tay
Câu hỏi liên quan
@ 2020 - Bản quyền của Công ty cổ phần công nghệ giáo dục Gitiho Việt Nam
Giấy chứng nhận Đăng ký doanh nghiệp số: 0109077145, cấp bởi Sở kế hoạch và đầu tư TP. Hà Nội